กลับไปที่รายการ โพสต์ใหม่

รูปภาพวัดธรรมกายสวยๆคับ

แก้ไขล่าสุดโดย Silent_MAN เมื่อ 17-9-2010 22:53

รูปภาพวัดธรรมกายสวยๆคับ สถาปัตยกรรมล้ำยุคที่สือถึงความสูงสงของจิตวิญญานและจักรวาลที่อยู่ในประเทษไทย

FW Mail

หาข้อมูลได้ในวิกีพิเดียนะคับ
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0 ... 1%E0%B8%B2%E0%B8%A2

และเว็บทางวัด
http://www.kalyanamitra.org/etc/index_etc.html

แต่ผมมีประเด็นจะถามคับ....สำหรับทุกๆคนที่ยอมรับได้สำหรับคำถามของผม
คือเพื่อนผมสงมาจากตางประเทศ เพื่อนผมก็อยากรู้และผมก็อยากรู้ว่าคนไทยมีความเห็นยังไงสำหรับคำถาม 3 ข้อนี้
1. อยากถามวาพิธีของวัดธรรมกายต่างๆที่จัดขึ้น นอกจากนั่งสมาธิหรือสวดมนต์ เช่นงานศพแม่ชี ...ทำไมไม่เหมือนพิธีของพุทธศาสนาเลย
อลังการเกินไปไหม วัตถุนิยมเกินไปหรือป่าว ?

ดูรูปเลยคับ
http://webboard.sanook.com/forum/3144711

และอีกพิธีหนึ่ง..เครืองประดับแห่งสวรรค์
http://www.liveinbangkok.com/forum/index.php?topic=5179.0

2.วัดธรรมกายเป็นวัดหรือเป็นบริษัท จำกัดมหาชนกันแน่ ?

3. สัญลักษณ์ของวัดธรรมกาย ทำไมไมใช้ ธรรมจักร แต่ เป็นรูปจานบินแทน
ประกาศตัวเป็นพุทธสาวก  แต่ไม่ใช้ธงธรรมจักร  กลับไปใช้ธง UFO แทนซะงั้น
ยังงี้เท่ากับประกาศ "ลัทธิ" ใหม่ หรือป่าวคับ ?

http://www.dhammakaya.net/index_th.php  
สัญลักษณ์ของพวกเขา

P.S. ขอให้ใช้วิจารณาญานนะคับ ผมอยากรู้ความคิดเห็นจากทุกคน

1

จำนวนคะแนน

• gorpor

แบ่งปัน    

ไปอ่านในเวบดร่าม่า มันบอกว่า ทำบุญจนหมดตัวจะได้ขึ้นสวรรค์อ่ะ

นั่นสิคับบ
พระพุทธรูปอะคับที่อยู่ในโดม ทำไมต้องสลักชื่อผู้บริจาคด้วยจำเป็นด้วยหรอ ??

ผมคิดว่าวัดธรรมกาย เป็นแหลงรวมจิตใจที่ดีของโลกเลยนะคับ สำหรับพุทธศานาและอื่นๆ
แต่เบื้องหลังมีอะไรบางอย่าง ที่บางทีเราอาจคาดไม่ถึง เรื่องนั้นผมก็คาดไมถึงเหมือนกัน แต่นึกไม่ออกจิงๆ

ใครมีข้อมูลอะไรเบื้องหลังของวัดนี้ช่วยแนะนำผมด้วยนะคับ
เพื่อความรู้ทื่ถูกต้องแท้จิง !!

แก้ไขล่าสุดโดย DukeSonic เมื่อ 18-9-2010 02:16

แต่ละศาสนาเดี่ยวนี้บิดเบือนกันเป็นว่าเล่น

ถ้าถามความเห็นผมนะ  ผมมองว่าเป็นบริษัทในรูปแบบวัด เน้นที่หาผลกำไรให้สูงสุดโดยไม่เลือกวิธีการ

ซึ่งไอ้วิธีแบบนี้   ถ้าเป็นบริษัททั่วๆไปมันก็ไม่ผิดนักหรอก   แต่พอเป็นวัด    มันเลยดูทะแม่งๆไง

การทำบุญเป็นสิ่งที่ดี แต่การหลับหูหลับตาทำบุญ มันก็คงจะไม่ดีซักเท่าไหร่

สร้างนู่น สร้างนี่ใหญ่โต มันก็สวย ก็งามดี
แต่ลืมอะไรไปหรือเปล่า ว่าสิ่งสำคัญที่สุดของศาสนา คือ หลักธรรม คำสอน ไม่ใช่วัตถุหรือสิ่งปลูกสร้าง

คำถาม 3 ข้อนั้น ถ้าให้ตอบเองคงจะตอบไปแบบนี้...

1. อยากถามวาพิธีของวัดธรรมกายต่างๆที่จัดขึ้น นอกจากนั่งสมาธิหรือสวดมนต์ เช่นงานศพแม่ชี ...ทำไมไม่เหมือนพิธีของพุทธศาสนาเลย อลังการเกินไปไหม วัตถุนิยมเกินไปหรือป่าว ?
- วัตถุนิยมเกินไปแน่นอน และไม่ใช่พระพุทธศาสนา แค่เอาศาสนามาบังหน้าเพื่อตักตวงเงินตราจากความเชื่อคนเท่านั้นเอง

2.วัดธรรมกายเป็นวัดหรือเป็นบริษัท จำกัดมหาชนกันแน่ ?
- ไม่ใช่วัด เป็นบริษัทมหาชนแน่นอนอยู่แล้ว

3. สัญลักษณ์ของวัดธรรมกาย ทำไมไมใช้ธรรมจักร แต่เป็นรูปจานบินแทน ประกาศตัวเป็นพุทธสาวก แต่ไม่ใช้ธงธรรมจักร  กลับไปใช้ธง UFO แทนซะงั้น ยังงี้เท่ากับประกาศ "ลัทธิ" ใหม่ หรือป่าวคับ ?
- คล้ายๆ กัน ถ้าให้พูดแบบดีๆ หรูๆ ทางนั้นก็คงบอกว่าเป็นนิกายใหม่ของพุทธ แต่สำหรับข้าพเจ้าแล้ว ธรรมกายไม่ใช่พุทธ แต่เป็นศาสนาใหม่ที่แอบอ้างเรื่องราวคำสอนของพระพุทธเจ้า มันคือบริษัท DMC!!

ปล.โปรดรับชมอย่างมีวิจารณญาณ ทั้งหมดนี่เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้น -..-
5

จำนวนคะแนน

• can_cung

• toodtu

• Silent_MAN

• X_men

• gorpor

แก้ไขล่าสุดโดย Zac เมื่อ 18-9-2010 15:59
คำถาม 3 ข้อนั้น ถ้าให้ตอบเองคงจะตอบไปแบบนี้...

1. อยากถ ...
ต้นฉบับโพสต์โดย Nekotsuki เมื่อ 18-9-2010 11:10

เห็นด้วยอย่างที่สุด
บางคนก็ทำบุญจนหมดตัวเพราะทางวัดสอนให้ทำบุญ ยิ่งทำเงินเยอะบุญยิ่งเยอะ
ซึ่งตามหลักพุทธศาสนามันไม่ใช่ พระพุทธองค์สอนการบริจาคก็เพื่อให้มนุษย์มีน้ำใจต่อกัน รู้จักเพื่อแผ่
ไม่ใช่เพื่อ "บุญ"

วัดนี้จากที่เพื่อนผมไปบวช กลับมามันมานั่งเถียงกับผมเรื่องคำสอนของพระพุทธเจ้าซึ่งมันอ้างว่าพระที่นั่นสอนมา
ผมได้ยินแล้วโหไปกันใหญ่แล้ววัดนี้ คำสอนพระไตยปิฏกเล่มไหนบอกทีทำไมไม่คุ้นเลย
สอนมั่วไปหมด

นิกายธรรมกายกำเนิดขึ้นที่วัดปากน้ำภาษีเจริญ เป็นของหลวงพ่อสดเจ้าอาวาส ซึ่งเป็นนิกายที่ดีแล้ว
แต่ลูกศิษย์รุ่นหลังๆของท่านนี่สิครับเหมือนว่าเอาไปบิดเบือนไป แล้วก็ไำปตั้งวัดใหม่ชื่อว่า "วัดธรรมกาย"
พระที่อยู่วัดหลวงพ่อสดเดิมนั้นไม่ยอมขอยุ่งเกี่ยวกับ ทางใครทางมัน
จากที่รู้มาก็ประมาณนี้แหละครับ

ปล.ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัว

ก็ยัง งงนะ ทั้งๆที่เห็นอยู่ชัดๆ ว่ามันอุบาท อัปปรีแค่ไหน แต่ไหงคนยังเอาเงินไปให้มันใช้อยู่ได้ ลัทธิบ้า อะไร ยิ่งทำบุญจนหมดตัวจะได้ขึ้นสวรรค์ ทำบุญน้อยมากไม่สำคัญหรอก มันอยู่ทึี่ใจ งี้คนจน ที่เป็นคนดี ก็ไม่ได้ขึ้นสวรรค์ดิ ทำศาสนาเสื่อมหมด เอวัง

สำหรับผู้ที่นับถือพุทธศาสนา

ผมอยากจะบอกว่าพระพุธเจ้าไม่เคยสอนให้ยึดติด ทรงสอนให้ทุกคนที่อยากหลุดพ้น หลุดพ้นโดยการดูจิตดูใจตามคำสอนในเรื่องของสติปัฏฐานสี่เพื่อให้เกิดการหลุดพ้น แต่สิ่งที่วัดธรรมกายทำเป็นการสร้างให้คนหลงในวัตถุนิยมในความเชื่อ ซึ่งไม่ต่างจากการหลงในวัตถุมงคลต่างๆที่เราบูชา ซึ่งนั่นไม่ใช่เป้าหมายที่แท้จริงในการหลุดพ้นจากวัฏสงสาร ผมจะไม่กล่าวเรื่องใดที่เกี่ยวกับวัดพระธรรมกาย เพราะผมเชื่อว่านั่นเป็นความศรัทราส่วนบุคคล แต่ทางหลุดพ้นไม่ใช่ที่นั่นแน่ๆ อยากให้ทุกๆคนที่ต้องการหลุดพ้นค้นหาคำตอบที่แท้จริงได้ตามหลักสติปัฏฐานสี่เท่านั้น

ก็ยัง งงนะ ทั้งๆที่เห็นอยู่ชัดๆ ว่ามันอุบาท อัปปรีแค ...
ต้นฉบับโพสต์โดย nogo007 เมื่อ 18-9-2010 17:53

อันนี้คงต้องบอกว่าฝ่ายการตลาดเขาเก่งครับ  โฆษณาชวนเชื่อได้เก่งมากๆ  จนชวนคนมาลงทุนได้ขนาดนี้เลย

DMCเขารู้จิงหรอคับ

Yes siR

ไม่ชอบวัดนี้เลยขอบอก มันทะแม่งๆ

เปน ศาสนาใหม่ จาก ต่างดาว รึ ปล่าว

I wanna be a billionaire so fricking bad
***buy all of the things I never had***

ทำบุญให้วัดที่ยังขาดเหลือปัจจัยหรือสิ่งของดีกว่า พระท่านจะได้เอาไปทำประโยชน์จริง ๆ

เอาไปทำกะวัดDMCกลัวว่าบริจาคทำยอดไม่ถึงแล้วจะโดนถีบตกสวรรค์ซะก่อน

Leave no man behied

กลับไปที่รายการ